NGaiDai.CoM : ง่ายดายดอทคอม แหล่งรวมสาระบันเทิง รูปสาวสวย สาวเซ็กซี่ สาวงาม ภาพสาวสวย มากมาย
ธันวาคม 16, 2019, 08:08:49 PM *

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น

หน้าแรก   ช่วยเหลือ ค้นหา สมาชิก เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก  
หน้า: [1]   ลงล่าง
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: เคล็ดลับการดูแลเส้นผมให้สวยหอม และมีสุขภาพดีอย่างยั่งยืน  (อ่าน 95 ครั้ง)
unyana
ทารกน้อย
*

« เมื่อ: พฤศจิกายน 19, 2019, 07:05:36 PM »

เคล็ดลับการดูแลเส้นผมให้สวยหอม และมีสุขภาพดีอย่างยั่งยืน
   การดูแลตัวเองคือการรักและมองเห็นถึงคุณค่าในตัวเองอย่างหนึ่ง ถ้าเรารักและดูแลตัวเองได้ดี ก็เป็นเรื่องไม่ยากในการรักและดูแลคนที่เรารักได้เช่นเดียวกัน แตกต่างจากคนที่ไม่ดูแลตัวเอง ยอมปล่อยให้เองดูไม่ดีท่ามกลางสังคมและคนรอบตัว โดยไม่ได้สนใจอะไรมากมาย เช่น ไม่ยอมสระผมไปทำงาน ทั้ง ๆ ที่หัวมันเยิ้ม มีสะเก็ดรังแค และมีกลิ่นที่ไม่พึงประสงค์ อาจจะไม่มีใครกล้าทักท้วง แต่เชื่อเหลือเกินว่าทุกคนสัมผัสได้ และคงไม่อยากอยู่ใกล้หากไม่มีงานที่ต้องทำร่วมกันจริง ๆ ยิ่งถ้าเป็นคนไม่รู้จักกันด้วยแล้ว นอกจากจะไม่มีใครอยากอยู่ใกล้แล้ว ยังตกเป็นขี้ปากสังคมได้อีกด้วย ดังนั้นการหันมาดูแลตัวเองให้มากขึ้น เป็นสิ่งดี ๆ ที่ควรทำอย่างยิ่ง เพราะนอกจากจะทำให้เรามองเห็นคุณค่าของเองแล้ว ยังทำให้คนในสังคมมองเห็นความงามและคุณค่าในตัวเราได้ด้วยเช่นกัน ซึ่งวันนี้ผู้เขียนขอหยิบยกประเด็นการดูแลเส้นผมมาบอกเล่าให้ฟัง เพราะปัญหาเส้นผมเป็นสิ่งที่ก่อให้เกิดปัญหาเป็นลำดับต้น ๆ ของสาวไทยและเป็นสิ่งที่ดูแลได้ง่ายกว่าเมื่อเทียบกับการดูแลผิวหน้า หรือผิวกาย
สูตรเด็ด พิชิตผมสวยหอมและสุขภาพดียาวนาน
1.   สระผมสม่ำเสมอ ทุก 2-3 วัน ซึ่งขึ้นอยู่กับกิจกรรมในแต่ละวัน หากมีกิจกรรมที่หนักหน่วงระหว่างวัน เช่น ออกกำลังกาย กินปิ้งย่าง ตากฝน จำเป็นต้องสระผม ไม่ควรปล่อยทิ้งไว้ข้ามคืน เพราะมลภาวะจากกิจกรรมดังกล่าวมีผลต่อความแข็งแรงของเส้นผมและหนังศีรษะ
2.   ทุกครั้งที่สระผม จำเป็นต้องล้างแชมพูออกให้หมด เพราะหากมีคราบแชมพูหลงเหลืออยู่บนเส้นผมและหนังศีรษะ จะมีโอกาสทำให้เกิดอาการแพ้ได้
3.   ไม่ควรเผชิญมลภาวะทันทีหลังจากสระผม และผมยังเปียกอยู่ เช่น ประกอบอาหาร ขึ้นวินมอเตอร์ไซด์ หรืออยู่ในสถานที่ที่มีควันเยอะ มีคนสูบบุหรี่ เผาขยะ หากจำเป็นต้องไปอยู่ในสถานที่ดังกล่าวควรเป่าผมให้แห้งสนิท และผูกผมให้เรียบร้อย เพื่อให้เส้นผมมีโอกาสสัมผัสกับมลภาวะน้อยที่สุด
4.   ไม่ควรผูกผม ถักเปีย ติดกิ๊บหรือเครื่องประดับต่าง ๆ ในขณะที่ผมยังเปียกอยู่ เพราะจะทำให้ผมขาด หลุดร่วงได้ง่าย แถมยังทำให้เส้นผมและหนังศีรษะอับชื้นอีกด้วย
5.   หากสระผมในช่วงเวลากลางคืน ไม่ควรนอนทั้ง ๆ ที่ผมยังไม่แห้ง เพราะความอับชื้นที่เกิดขึ้น ทำให้เส้นผมและหนังศีรษะอ่อนแอได้ จำเป็นต้องเป่าผมให้แห้งสนิทก่อน
6.   เลือกใช้ แชมพูไม่มีซิลิโคน  หรือ แชมพูออแกนิค เท่านั้น เพื่อให้มั่นใจได้ว่าจะไม่มีสารเคมีในแชมพูมารบกวนสุขภาพของเส้นผมและหนังศีรษะ
7.   ใช้วิธีธรรมชาติในการบำรุงเส้นผม เช่น หมักผมด้วยไข่ขาว น้ำมันมะกอก น้ำมันมะพร้าว ผลมะกรูด หรือว่านหางจระเข้ เป็นต้น
8.   ลดการทำเคมีกับเส้นผม หากจำเป็นต้องทำ ให้เลือกช่างผมมืออาชีพ ใช้เคมีที่มีมาตรฐานและต้องทำทรีทเมนต์ฟื้นบำรุงเส้นหลังทำเคมีสม่ำเสมอ
จาก 8 เคล็ดลับด้านบน การดูแลเส้นผมและหนังศีรษะของท่านให้มีสุขภาพดี เป็นเรื่องไม่ยากเลย หากท่านรักและใส่ใจตัวเองมากพอ เมื่อทราบอย่างนี้แล้ว อย่าลืมนำไปปฏิบัติและบอกกล่าวคนใกล้ตัวกันด้วยนะคะ เพื่อพิชิตผมสวยหอม สุขภาพดีอย่างยั่งยืนคะ
หน้า: [1]   ขึ้นบน
  พิมพ์